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TAHADHARI KWA UMMA KUHUSU UGONJWA WA HOMA YA DENGUE HAPA 
NCHINI, ILIYOTOLEWA NA WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, 

WAZEE NA WATOTO 
11 APRIL 2019 

 
Ndugu Wanahabari na Wananchi, 
 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, inatoa taarifa kwa umma 
kuhusu kuendelea kuwepo kwa ugonjwa wa homa ya Dengue hapa nchini. Ugonjwa 
huu umeibuka tena na kuendelea kuthibitishwa kuwepo hapa nchini hususani katika jiji 
la Dar es Salaam na Tanga kuanzia mwezi wa Januari 2019.  
 
Hadi kufikia tarehe 2 Aprili 2019 kati ya watu 470 waliopimwa, wagonjwa 307 
wamethibishwa kuwa na virusi au walikwishapata ugonjwa wa Dengue na kati ya hao 
252 ni kutoka Dae Es Salaam na 55 ni kutoka Tanga. Katika jiji la Dar es salaam 
wagonjwa wamethibitishwa katika baadhi ya hospital zikiwemo Mwananyamala, Ilala, 
Temeke, Vijibweni, AghaKhan, Regency, IST, Ebrahim Haji na kutoka Mkoa wa Tanga 
katika hospital za Bombo, Agha Khan, Burhani Street 4 na Safi Medics.   
 
Ugonjwa wa Homa ya Dengue si mpya hapa nchini kwani umewahi 
kuripotiwa hapa nchini katika miaka ya 2010, 2013, 2014 na 2018. 
 
Ndugu Wanahabari na Wananchi, 
Ugonjwa wa Homa ya Dengue unasababishwa na virusi vinavyoenezwa na mbu wa aina 
ya Aedes ambao ni weusi wenye madoadoa meupe yenye kungaa.  Dalili za ugonjwa 
huu ni homa ya ghafla, kuumwa na kichwa hususani sehemu za macho, 
maumivu ya viungo na uchovu. Dalili hizi huanza kujitokeza kati siku ya 3 hadi 14 
tangu mtu alipoambukizwa virusi vya homa ya Dengue. Wakati mwingine dalili za 
ugonjwa huu zinaweza kufanana sana na dalili za Malaria, hivyo basi wananchi 
wanaaswa kuwa makini pindi wapatapo homa, wahakikishe wanakwenda kupata 
huduma kwa vituo vya kutolea huduma za afya ili waweze kupimwa na kupatiwa 
tiba sahihi. Mara chache hutokea mgonjwa wa homa ya dengue kutokwa na damu 
sehemu za fizi, mdomoni, puani, kwenye macho na pia kwenye njia ya haja kubwa au 
ndogo.  
 
 
Ndugu Wanahabari na Wananchi, 
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Virusi vya Homa ya Dengue vinaenezwa kwa binadamu baada ya kuumwa na mbu aina 
ya “Aedes” mwenye maambukizi ya virusi vya homa hiyo. Mbu hawa hupendelea 
kuzaliana kwenye maji yaliyotuama karibu na makazi ya watu au hata ndani ya 
nyumba. Viluwiluwi vya mbu hawa huweza kuishi katika mazingira ya ndani ya nyumba 
mpaka wakawa mbu kamili na kuanza kusambaza ugonjwa huu kwa binadamu. Mbu 
hawa huwa na tabia ya kuuma zaidi wakati wa mchana hasa wakati wa asubuhi jua 
linapochomoza na jioni jua linapozama. 
 
Ugonjwa huu hauenezwi kutoka kwa binadamu mmoja kwenda kwa mwingine bila ya 
kuwepo na kuumwa na mbu mwenye vimelea.  Hadi sasa hakuna chanjo ya homa ya 
Dengue nchini wala tiba ya moja kwa moja ya ugonjwa huu. Mgonjwa mwenye 
homa ya dengue hutibiwa kutokana na dalili zitakazoambatana na ugonjwa 
huu kama vile homa, kupungukiwa maji au damu. Mgonjwa mwenye dalili za 
homa ya Dengue anashauriwa kuwahi mapema kwenye kituo cha kutolea huduma za 
afya ili kupata huduma stahiki kwani endapo mgonjwa atachelewa kupatiwa huduma za 
matibabu anaweza kupoteza maisha. 
 
 
Ndugu Wanahabari na Wananchi, 
Wizara inaendelea kusisitiza jukumu la kila mmoja wetu kuhakikisha kuwa mazalio ya 
mbu yanaangamizwa na pia kujizuia kuumwa na mbu. Aidha Wizara inawasihi wananchi 
kuungana na Halmashauri pamoja na Mikoa katika juhudi za kupambana na kuthibiti 
kuenea kwa ugonjwa huu.  Jamii izingatie kujilinda dhidi ya mbu ikiwa ni pamoja na;     
Kudhibiti na Kuangamiza mazalio ya mbu kwa 

1. Kufukia madimbwi ya maji yaliyotuama au kunyunyuzia dawa ya kuua 
viluwiluwi vya mbu kwenye madimbwi hayo 

2. Kuondoa vitu vyote vinavyoweza kuweka mazalio ya mbu kama vile, vifuu 
vya nazi, makopo, magurudumu ya magari yaliyotupwa hovyo, nk. 

3. Kufyeka vichaka vilivyo karibu na makazi ya watu 
4. Kuhakikisha maua yanayopandwa kwenye makopo au ndoo hayaruhusu 

maji kutuama 
5. Kufunika mashimo ya maji taka kwa mfuniko imara 
6. Kusafisha gata za paa la nyumba ili kutoruhusu maji kutuama 

Kujikinga na kuumwa na mbu  
7. Kutumia dawa za kufukuza mbu “mosquito repellants” 
8. Kuvaa nguo ndefu kujikinga na kuumwa na mbu 
9. Kutumia vyandarua vyenye viuatilifu (hata kwa wale wanaolala majira ya 

mchana) 
10. Kuweka nyavu kwenye madirisha na milango ya nyumba za kuishi 

 
Ndugu Wanahabari na Wananchi, 
Wizara pamoja na Mikoa na Halmashauri tunachukua hatua zifuatazo kufuatia uwepo 
wa ugonjwa huu hapa nchini;  
 

1. Kupulizia dawa ya kuuwa mbu katika mazingira katika mkoa wa Dar Es Salaam 
2. Kuendelea na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa ugonjwa wa Dengue uliopo 

kwenye vituo maalum ‘Sentinel Surveillance Sites’ ambavyo vipo katika mikoa ya 
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Dar Es Salaam ambavyo ni katika hospitali za Mwanayamala, Ilala,Temeke na 
vijibweni na vile vile katika hosipitali ya Bombo katika mkoa wa Tanga.  

3. Kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa nchi nzima kwa kutumia mfumo uliopo wa 
ukusanyaji wa taarifa, ambapo tunaendelea kupata taarifa za kila siku juu ya 
mwenendo wa ugonjwa huu na magonjwa mengine 

4. Kuimarisha Utambuzi wa ugonjwa katika maabara ili kuweza kuthibitisha  
ugonjwa huu  

5. Kuhimiza ufuatiliaji wa homa hii kwa mikoa yote hapa nchini 
6. Kutoa elimu kwa jamii kupitia vyombo vya habari pamoja na ujumbe kwa njia ya 

mitandao ya kijamii. 
 

Hitimisho 
Wizara inaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa ugonjwa huu wa Homa ya 
Dengue nchini. Aidha, wananchi wanashauriwa kutokuwa na hofu na kuwahi kwenda 
katika vituo vya kutolea huduma za afya mara waonapo dalili za ugonjwa huu kama 
nilivyoainisha. Jamii inashauriwa kuhakikisha kuwa mazalio yote ya mbu 
yanaangamizwa hasa kipindi hiki cha mvua. Wizara inaendelea kushirikiana na wadau 
wa sekta na mashirika mbalimbali kufuatilia na kudhibiti ugonjwa huu. 
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